Làm việc bao nhiêu ngày trong tháng thì không đóng bhxh

     

Đi có tác dụng được 15 ngày thì có phải đóng bảo đảm thất nghiệp không?

Xin hỏi em bị bé trong mon chỉ đi làm được 15 công thì mon đó bao gồm phải đóng bảo đảm thất nghiệp không? Em nên đóng hay doanh nghiệp em nên đóng cố ạ?

*

Tư vấn bảo đảm thất nghiệp:

Cảm ơn các bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài tứ vấn. Về sự việc của bạn, chúng tôi xin trả lời cho chính mình như sau:


Căn cứ Điều 11 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 11. Tham gia bảo đảm thất nghiệp

Trường hợp fan lao hễ nghỉ câu hỏi hưởng chế độ thai sản hoặc nhỏ đau tự 14 ngày thao tác làm việc trở lên không tận hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà tận hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội, người lao động tạm hoãn triển khai hợp đồng lao hễ hoặc đúng theo đồng thao tác làm việc đã giao ước theo lý lẽ của luật pháp thì người lao đụng không thuộc đối tượng người tiêu dùng tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong thời gian này”.

Bạn đang xem: Làm việc bao nhiêu ngày trong tháng thì không đóng bhxh

Bên cạnh đó, Khoản 5 Điều 42 đưa ra quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 42. Cai quản đối tượng

Người lao hễ không làm việc và không hưởng trọn tiền lương tự 14 ngày làm việc trở lên trong thời điểm tháng thì không đóng góp BHXH mon đó. Thời gian này không được tính để hưởng trọn BHXH.

Người lao động nghỉ vấn đề hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày thao tác làm việc trở lên trong tháng theo lao lý của pháp luật về BHXH thì chưa phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN tuy vậy vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

Xem thêm: [email protected] - Cu Buffs Hope To Have Fans At Spring Game


Người lao rượu cồn nghỉ việc hưởng cơ chế thai sản trường đoản cú 14 ngày thao tác làm việc trở lên vào thời điểm tháng thì đơn vị và tín đồ lao động chưa phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được xem là thời hạn đóng BHXH, không được xem là thời hạn đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho tất cả những người lao động”.

*

Tư vấn bảo đảm thất nghiệp trực đường 1900 6172

Kết luận:

Như vậy, chúng ta có thể dựa vào lịch làm cho việc của chúng ta để khẳng định số ngày nghỉ của bạn đã vượt quá 14 ngày làm việc trong tháng hay chưa. Ví như vượt quá 14 ngày thao tác theo hiện tượng thì tháng đó bạn sẽ không cần đóng BHTN. Trường hợp số ngày nghỉ của người tiêu dùng thấp hơn 14 ngày thao tác thì cả bạn và doanh nghiệp vẫn đề xuất đóng bảo hiểm bình thường.

Ngoài ra, chúng ta có thể tham khảo các nội dung bài viết sau:

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm qua thư điện tử có tính phí

Hưởng lương hưu thì có được trao tiền trợ cấp cho thất nghiệp xuất xắc không?

Đang nhận trợ cấp thất nghiệp thì có được hỗ trợ học nghề không?

Nếu còn vụ việc vướng mắc bạn vui mắt liên hệ Tổng đài support bảo hiểm trực đường 19006172 để được hỗ trợ tư vấn trực tiếp.